วันนี้ (19 กรกฎาคม) ภายหลังศาลรัฐธรรมนูญมีมติเอกฉันท์รับคำร้องกรณีหุ้น ITV ของ พิธา ลิ้มเจริญรัตน์ หัวหน้าพรรคก้าวไกล และมีมติตามเสียงข้างมาก (7 ต่อ 2) มีคำสั่งให้พิธาหยุดปฏิบัติหน้าที่ ส.ส. ตั้งแต่วันนี้ จนกว่าศาลรัฐธรรมนูญจะมีคำวินิจฉัย
ต่อมาพิธาได้กล่าวยอมรับคำสั่งศาลกลางที่ประชุมร่วมของรัฐสภาเพื่อโหวตเลือกนายกรัฐมนตรีครั้งที่สองว่า “รับทราบคำสั่ง และจะปฏิบัติตามจนกว่าจะมีคำวินิจฉัยเป็นอื่น ขออำลาประธานรัฐสภาจนกว่าเราจะพบกันใหม่ ฝากเพื่อนสมาชิกในการใช้รัฐสภาดูแลพี่น้องประชาชน ผมคิดว่าประเทศไทยเปลี่ยนไปไม่เหมือนเดิมอีกแล้วตั้งแต่วันที่ 14 พฤษภาคม และถ้าประชาชนชนะมาได้แล้วครึ่งทาง เหลืออีกครึ่งทาง ถึงแม้ผมจะยังไม่ได้ปฏิบัติหน้าที่ แต่ขอให้เพื่อนสมาชิกทุกคนช่วยกันดูแลประชาชนต่อไป”
เมื่อกล่าวจบ พิธาถอดบัตรประจำตัว ส.ส. ของตัวเองวางลงบนโต๊ะ จับมือกับเพื่อน ส.ส. พร้อมชูกำปั้น ท่ามกลาง ส.ส. พรรคก้าวไกลทั้งหมดที่ลุกขึ้นยืนปรบมือให้ และ ส.ส. พรรคร่วมจัดตั้งรัฐบาลที่เข้ามาให้กำลังใจ ก่อนที่พิธาจะเดินออกจากห้องประชุม
![](https://xn--v3cfbh1bnc7t.com/wp-content/uploads/2023/07/image.png)
![](https://xn--v3cfbh1bnc7t.com/wp-content/uploads/2023/07/image-1.png)
![](https://xn--v3cfbh1bnc7t.com/wp-content/uploads/2023/07/image-2.png)
![](https://xn--v3cfbh1bnc7t.com/wp-content/uploads/2023/07/image-3.png)
![](https://xn--v3cfbh1bnc7t.com/wp-content/uploads/2023/07/image-4.png)
![](https://xn--v3cfbh1bnc7t.com/wp-content/uploads/2023/07/image-5.png)
![](https://xn--v3cfbh1bnc7t.com/wp-content/uploads/2023/07/image-6.png)
แชร์มาจาก: The Standard